ยินดีต้อนรับผู้เยี่ยมชม

หน้าแรก   หวยรัฐบาล หวยซอง Special VIP ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
"อภิโชค หวยซอง เลขเด็ด สูตรหวย ประกาศเพื่อทราบ"
"ข้อมูลในเว็บเขียนโดยสาธารณชน เป็นการเสนอแนะเพื่อเสี่ยงโชคซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลที่ถูกกฎหมายเท่านั้น ไม่มีการขายหวยทุกชนิด และ ไม่มีใครทราบว่าหวยจะออกตัวไหน โปรดใช้วิจารณญาณ"

หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอชวนเชิญสมาชิก ร่วมลงนามถวายพระพรวันแม่  (อ่าน 14584 ครั้ง)
cane13
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 03:00:30 »

12 สิงหามหาราชินี

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชินี
ขอพระองค์ทรงเป็นพระมิ่งขวัญ
ของปวงชนชาวไทย ตราบนานเท่านาน

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ

ข้าพระพุทธเจ้า  
ทีมงานผู้บริหารและสมาชิกApichoke.biz

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010, 17:39:08 โดย apichoke »

cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 04:12:34 »

ทีฆายุกา มหาราชินี

พระมิ่งพระแม่ฟ้า      ของเหล่าข้าฯประชาไทย
เฉลิมพระชนม์สมัย     คู่บุญนฤบดี

ทรงเมตตาอาทร        ราษฎรจึงสุขศรี
เสด็จถึงทุกที่            ถิ่นแร้นแค้นแดนพนา

แหล่งใดไร้ทำกิน       ทรงชูศิลป์ภูมิปัญญา
 โลกล้วนประจักษ์ตา     ศิลปาชีพวิไล

ร้อยกรองกราบเบื้องบาท   อาศิรวาท ถวายชัย
น้อมเกล้าน้อมดวงใจ       มิ่งแม่ไทย ทรงพระเจริญ

cane
Global Moderator
Apichoke.biz

cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 04:34:17 »

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/gsY0PgmDKYc&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;fs=1?color1=0x2b405b&amp;amp;color2=0x6b8ab6&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1" target="_blank">http://www.youtube-nocookie.com/v/gsY0PgmDKYc&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;fs=1?color1=0x2b405b&amp;amp;color2=0x6b8ab6&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1</a>

cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 04:58:38 »

เพลง เรียงความเรื่องแม่ ©

คุณครูสั่งให้เขียนเรียงความเรื่องแม่ฉัน
บอกให้ส่งให้ทันวันพรุ่งนี้
มันยากจังทำไม่ใหวหนูแม่ไม่มี
แล้วจะเขียนให้ดียังไง

เป็นห่วงก็ไม่รู้ ดูแลก็ไม่คุ้น
กอดแม่อุ่นจริงๆ มันจริงไหม
พร้อมหน้ากันทานอาหารเคยมีแค่ฝันไป
ไม่มีเพลงกล่อมใดไม่มี

ห่มผ้าไม่เคยอุ่นเลย กอดหมอนไม่เคยอุ่นใจ
นอนหลับไปอย่างเดียวดายทุกที
ไม่มีอะไรจะเขียนให้ครูได้อ่านพรุ่งนี้
บนหน้ากระดาษก็เลอะน้ำตา

ถ้าแม่ฟังอยู่ไม่ว่าแม่อยู่ไหน
ไม่ว่าแม่เป็นใครช่วยส่งรักกลับมา
ถ้าแม่ไม่อยู่ คิดถึงหนูหน่อยนะ
หนูขอสัญญาว่าหนูจะเป็นเด็กดี

เป็นห่วงก็ไม่รู้ ดูแลก็ไม่คุ้น
กอดแม่อุ่นจริงๆ มันจริงไหม
พร้อมหน้ากันทานอาหารเคยมีแค่ฝันไป
ไม่มีเพลงกล่อมใดไม่มี

ห่มผ้าไม่เคยอุ่นเลย กอดหมอนไม่เคยอุ่นใจ
นอนหลับไปอย่างเดียวดายทุกที
ไม่มีอะไรจะเขียนให้ครูได้อ่านพรุ่งนี้
บนหน้ากระดาษก็เลอะน้ำตา

ไม่ว่าแม่เป็นใครช่วยส่งรักกลับมา
ถ้าแม่ไม่อยู่ คิดถึงหนูหน่อยนะ

nuchka
Freshy1
*

พลังน้ำใจ: 2

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 สิงหาคม 2010, 17:52:54 »

๐ อยากร่ายถ้อยเรียงความตามที่คิด
แล้วลิขิตอักขรามาสรรเสริญ
ก็เกรง วจีร้อย จะด้อยเกิน
ขอเทิดเทินด้วยคำร่ำกวี

๐ สองมือแม่โอบอ้อมถนอมรัก
เฝ้าปกปักเอื้ออุ่นหนุนเกศรี
กสิณธรป้อนนั้นปั้นชีวี
ธรณีฤๅเทียบเปรียบมารดร

๐ ทุกหยาดหยดเลือดเนื้อแม่เจือให้
มิหวังใดตอบแทน..แม้นเพียรสอน-
ให้รู้คุณเห็นค่าแห่งอาทร
ทุกช่วงตอนประคองและป้องภัย

๐ เอาแผ่นดินผืนฟ้ามหาสมุทร
ทุก-ที่-สุด เรียงร้อยทำถ้อยไข
มิอาจจารพระคุณการุณย์ใน-
ห้วงหัวใจของแม่ที่แผ่มา

๐ ลูกตระหนักชีพนี้ที่แม่ให้
จะมีใดทดแทนมิแม้นหา-
รักของแม่ยิ่งล้ำจำนรรจา
กว้างกว่าฟ้า เย็นกว่าน้ำ โลมฉ่ำใจ
~*~*~*~*~*~*~
มีภาพของแม่อยู่ในใจเสมอ
ผู้หญิงแกร่งคนหนึ่ง ที่ทำทุกอย่างเพื่อลูก
ไม่มีความรักใดที่ยิ่งใหญ่ได้เท่ากับความรัก
ของแม่ อยากบอกแม่ให้มากกว่านี้
เขียนกลอนได้มากกว่านี้ แต่ทำไม่ได้

เพราะไม่มีภาษาใดที่ จะอธิบาย
ความรู้สึกในใจได้ ว่ารักแม่
และซาบซึ้ง ในพระคุณของแม่
มากมายขนาดไหน

~*~ รักแม่ ~*~
apichoke
Administrator
Super Hero C7
*

พลังน้ำใจ: 9375

« ตอบ #5 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:15:11 »

ขอบคุณคุณnuchka ด้วยครับ
aey
รองAdmin
Diamond Hero C9
*

พลังน้ำใจ: 35671

« ตอบ #6 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:22:14 »

โลกยอมรับความรักอันสูงส่ง
ที่มั่นคงพันผูกลูกและแม่
เป็นความรักที่จริงใจในดวงแด
มีกระแสซาบซึ้งส่งถึงกัน

... ในเพศหญิงสิ่งนี้มีมากล้น
จับกมลทุกสิ่งเป็นมิ่งขวัญ
ไม่ว่าฐานะใดในใจนั้น
มีเท่าทันในด้านงานมารดา

...โอ้ละเห่ขวัญอ่อนนอนเสียนะ
แม่คอยจะกล่อมขวัญนะหนูจ๋า
หลับเถิดหลับให้สบายนะแก้วตา
สองแขนแม่โอบมาพาคุ้มภัย

...ในอ้อมกอดสอดแนบแอบอกอุ่น
รักละมุนลูกยาเฝ้าปราศรัย
เฝ้าถนอมกล่อมเกลี้ยงลูกเพียงใด
สำนึกได้ในพระคุณคุ้นเคยดี

... เมื่อลูกป่วยด้วยโรคใดใจแทบขาด
แม้อนาถทรัพย์จ่ายหมายเจ้านี้
ได้รอดปลอดภัยสบายดี
คุณแม่มียิ่งใหญ่ใดเทียมทัน

... ในวันแม่ปีนี้ขอมีส่วน
มาทบทวนบุญคุณหนุนเนื่องนั่น
ถึงวันนี้ยังพันผูกลูกเช่นกัน
ขอคุณแม่นั้นจงมีสุขขีเทอญ

ขอบคุณข้อมูลกลอนซึ้งๆๆ วันแม่จาก คุณจิ้มจุ่ม teenee ค่ะ

apichoke
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:26:00 »

ขอบคุณครับป้าaey อ่านแล้วคิดถึงแม่น้ำตาจะคลอครับ
apichoke
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 10:34:36 »

แม่รักลูก ลูกก็รู้ อยู่ว่ารัก
คนอื่นสัก หมื่นแสน ไม่แม้นเหมือน
จะกินนอน วอนว่า เมตาเตือน
มิลืมเลือน คุณทั้งผอง ของแม่เรา

3วรรคแรกจาก สุนทรภู่ ถ้ามีเวลาจะมาต่อครับ

ยามลูกสุข แม่คลายทุกข์ พลอยสุขด้วย
ยามลูกป่วย แม่ห่วงใย จิตใจเศร้า
คอยรีบหา ยูกยา มาบรรเทา
ทุกค่ำเช้า เฝ้าห่วงหา แม่อาลัย
  ตั้งแต่เกิด ดุจฝ่าเท้า เท่าฝาหอย
แม่เฝ้าคอย ห่วงหนาวร้อน ป้อนนมให้
ลูกหิวนม ยามดึกดื่น แม่ตื่นไว
แม่ลุกได้ แม้ลำบาก ตรากการงาน
  แม่ทำงาน กลางแดด แผดเผาร้อน
ยังวิงวอน ให้ลูกเรียน หัดเขียนอ่าน
ขอให้ลูก สำเร็จ วิชาการ
แม่สำราญ เบิกบานใจ ลูกได้ดี
  ยามลูกจาก บ้านเรือน เหมือนพันธ์ผูก
คอยห่วงลูก กังวลใจ ไปทุกที่
ลูกไม่กลับ หลับไม่ลง ห่วงฤดี
พระคุณนี้ แม่ยิ่งใหญ่ หาใดปาน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 สิงหาคม 2010, 17:12:59 โดย apichoke »
poope
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 11:32:46 »

kaii  สมาชิกดอทบิซ
QQ
*

พลังน้ำใจ: 5592

« ตอบ #10 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:32:14 »

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
QQ สมาชิก  จากapichoke.biz ค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 สิงหาคม 2010, 07:22:03 โดย QQ »
QQ
*

พลังน้ำใจ: 5592

« ตอบ #11 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:35:30 »

จารึกพระคุณ แม่

หญิงคนหนึ่ง คนที่เรา เรียกว่าแม่
หญิงคนที่ รักเราแท้ ไม่แปรผัน
หญิงคนที่ รักเรา เท่าชีวัน
หญิงคนนั้น ให้เราเกิด กำเนิดมา

หญิงคนนี้ ที่เราควร จะกราบไหว้
หญิงคนที่ เราทั้งหลาย ควรฝันหา
หญิงคนนั้น คนที่เรา เรียกมารดา
หญิงคนที่ เสียน้ำตา ตอนคลอดเรา

วันเราเกิด หญิงคนนี้ ที่ต้องเจ็บ
วันเราเจ็บ เขายิ่งเจ็บ กว่าหลายเท่า
วันเราสุข หญิงคนนี้ สุขกว่าเรา
วันเขาเศร้า แล้วเราไป อยู่ไหนกัน

คิดบ้างเถิด ลูกทุกคน จงได้คิด
คิดบ้างเถิด ใครที่ผิด ที่แปรผัน
คิดบ้างเถิด เราหรือเขา ที่ลืมกัน
คิดบ้างเถิด ใครลืมวัน ที่ผ่านมา

เราต่างหาก ที่มัวเมา จนลืมคิด
เราต่างหาก เราที่ผิด ไม่ไปหา
เราต่างหาก ที่ไม่เคย มีเวลา
เราต่างหาก ที่มันบ้า หลงลืมตัว

กลับไปเถิด กลับไป เยี่ยมแม่บ้าง
อย่าให้ท่าน ต้องอ้างว้าง ใจสลัว
อย่าหลงไฟ หลงแสงสี จนลืมตัว
อย่าเมามัว จนลืมแม่ ผู้รักเรา.

poope
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 12:39:25 »

ღღ ลักษ์ ღღ
Hero Member C6
*

พลังน้ำใจ: 7872

♥ LUX ♥

« ตอบ #13 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 17:58:15 »

มอบแด่แม่ทั้งโลกค่ะ     

มีหญิงหนึ่ง ซึ่งใส่ใจ ให้แต่รัก
คอยฟูมฟัก เลี้ยงดู อุ้มชูเสมอ
ริ้นไม่ไต่ ไรไม่ตอม ถนอมบำเรอ
ในใจเธอ มีแต่รัก ปักฤทัย

อันความรัก ใดใด ในโลกกว้าง
ยังแพ้ทาง สิ่งเสนอ เธอมีให้
เราเป็นสิ่ง มีค่า กว่าดวงใจ
รักยิ่งใหญ่ ไม่หวังผล สิ่งตอบแทน

รักเธอนั้น บริสุทธิ์ ดุจน้ำค้าง
ยามอ้างว้าง เธอดูแล อย่างหวงแหน
ยามทุกข์ตรม เธอปลอบใจ ในดินแดน
รักใดแม้น เท่าเธอ คงไม่มี

ขอก้มกราบ แทบเท้าเธอ ไว้ที่หัว
เกิดเป็นตัว ตนได้ ใจสุขศรี
ตอบแทนคุณ ไม่เท่า กับความดี
รักแม่นี้ มากล้น จนวันตาย..

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1374545396.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1374545396.swf</a>
wanachai
Sophomore2
**

พลังน้ำใจ: 105

« ตอบ #14 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 18:37:23 »

พระคุณแม่  อยากบรรยาย ให้เห็นอยู่
 เฝ้าอุ้มชู ดูแล แม่มิหน่าย
 เฝ้าฟูมฟัก รักลูก  แม้ทุกข์กาย
 มีเป้าหมาย  ให้ลูก สุขฤดี

เป็นคนดี คนเก่ง แม่เล็งไว้
 หวังลูกให้ เติบใหญ่ มีศักดิ์ศรี
 คอยสั่งสอน คอยเสริม เพิ่มความดี
 สอนวิธี ดำรงตน ให้พ้นภัย

สอนให้ลูก มีจิต คิดสิ่งชอบ
 แม่คอยมอบ วิธีคิด จิตพิศัย
 ใช้สายกลาง สางปัญหา อย่าร้อนใจ
 ความดีไซร้ ไม่มีขาย ให้ลูกทำ

เมื่อลูกเห็น ใครลำบาก หลากสาเหตุ
 อย่าสมเภท ดูถูก หรือเหยียบย่ำ       
 อย่าคิดร้าย ต่อใคร อย่าใจดำ
 ช่วยกันทำ ช่วยกันสาน งานเจริญ

จงก้าวไป ข้างหน้า หาสิ่งถูก
 ชีวิตลูก ต้องก้าวไกล ไม่เคอะเขิน
 ตนแหละหนา นำหน้า พาตนเดิน
 ตัวเจริญ หรือตกต่ำ เพราะทำตัว

มีจิตใจ อดทน ปนอดกลั้น
 มิหวาดหวั่น โพยภัย  มิใฝ่ชั่ว
 มีสมอง ตรองตรึก อย่านึกกลัว
 ไม่เมามัว มิฝักใฝ่ ในอบาย

ยามมีสุข อย่าสุข จนเกินเหตุ
 ยามมีทุกข์ อย่าสมเภท จนใจหาย
 ใช้สติ เหตุผล ดูต้นปลาย
 รู้ความหมาย มีทางแก้ มิแพ้ภัย

ลูกมีสิทธิ์ คิดฝัน  วันข้างหน้า               
 สร้างสรัทธา  สู่จุด สุดสดใส
 มนุษย์นี้ ชั่วดี อยู่ทีใจ
 สู้ต่อไป  ก็จะได้  ซึ่งฝันมา

กำลังใจ แม่ให้ ไม่มีหมด
 มิเลี้ยวลด จดจำ คำแม่ว่า
 พระคุณแม่  ยิ่งใหญ่ ได้กล่าวมา
 กราบวันทา   แทบเท้า เข้าขอพร........
gypsy
Freshy1
*

พลังน้ำใจ: 2

ทำความดีเพื่อความดี ทำความดีเพื่อคนอื่น

« ตอบ #15 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 18:52:02 »

โคลงสี่สุภาพ" พระคุณแม่ "ของลูกชายแต่งให้เนื่องในวันแม่แห่งชาติค่ะ

สายใยคอยก่อเกื้อ  ลูกยา
สายรักถักทอมา         อยู่ได้
สายเลือดชุบชีวา       ก่อร่าง กายเฮย
สายจิตเชื่อมติดไว้      แม่นั้นห่วงใย
   “หนึ่ง”ใจคอยเฝ้า   เลี้ยงดู
“สอง”หัตถ์คอยอุ้มชู   ปกป้อง
“สาม”ยามพร่ำความรู้  สอนสั่ง ลูกแฮ
“สี่”ทุกห้องใจพ้อง      นอบน้อมแม่เรา
   ดุจเถาวัลย์เกี่ยวรั้ง    สายใย
ดุจดั่งเพลิงเผาไหม้    หมดสิ้น
ดุจทศทิศกว้างใหญ่    ในโลก ภพนา
ดุจรักดั่งสายฟ้า       ผ่าล้างโลกันต์
  อนันต์สิ่งลูกพร้อม  ดูแล
มอบจิตใจรักแท้      แม่ให้
ลูกคิดบ่ผันแปร      มั่นรัก ยิ่งเอย
สองหัตถ์ก้มกราบไหว้  ซาบซึ้งแทนคุณ

goodrich
Admin
Golden Hero C8
*

พลังน้ำใจ: 26570

« ตอบ #16 เมื่อ: 11 สิงหาคม 2010, 20:25:01 »

นิยามคำว่า “แม่”

สตรีใด ไหนเล่า เท่าเธอนี้
เป็นผู้ที่ ลูกทุกคน บ่นรู้จัก
เป็นผู้ที่ มีพระคุณ การุณนัก
เป็นผู้ที่ สร้างความรัก สอนความดี
เป็นผู้ที่ คอยสั่งสอน เอาใจใส่
คอยห่วงใย เราทุกคน จนวันนี้
เปรียบแสงทอง สว่างล้ำ นำชีวี
เธอคนนี้ คือ ”แม่” ของเราเอง

ค่าน้ำนม

วันเกิดเราเป็นดั่งวันสิ้นลมแม่
เจ็บปวดแท้ดั่งน้ำตาพาจะไหล
สองมือออบโอบอุ้มแกว่งเปล
น้ำนมเลี้ยงอุ้มชูให้เติบใหญ่มา
แม่เปรียบดั่งยารักษายามป่วยไข้
แม่เปรียบดั่งต้นไม้ใหญ่ร่มใบหนา
แม่เปรียบดั่งดวงตะวันส่องแสงมา
แม่เปรียบดั่งผ้าห่มหนาอบอุ่นกาย
เปรียบดั่งพระในบ้านชี้แนะลูก
สถิตย์ถูกอยู่กลางใจไม่ไปไหน
กตัญญูตอนนี้ยังไม่สายไป
ก่อนแม่ไซร้หลับตาไปไม่ลืมเอย

หัวใจของแม่

มือน้อยน้อยแม่คอยอุ้มชู แม่เฝ้ามองดูไม่ห่างไปไหน
แม่เฝ้าปลอบขวัญยามลูกหลับไหล ไม่ยอมห่างไกลไปจากสายตา
มือน้อยน้อยของแม่ล้ำค่า อุ้มชูลูกมาจากเล็กเด็กแดง
ยามลูกเติบใหญ่ด้วยน้ำพักน้ำแรง ด้วยใจที่แกร่งของแม่ถักทอ

ของขวัญให้แม่

แม่นี้มีบุญคุณอันใหญ่หลวง ไม่คิดลวงหลอกเราให้ช้ำจิต
แม่เองต้องผ่ายผอมยอมอุทิศ  กว่าจะได้หนึ่งชีวิตคือตัวเรา
แล้วทำไมไม่คิดตอบแทนบ้าง ปล่อยให้แม่อ้างว้างแสนสุดเหงา
ทำอาหารรอไว้จะให้เรา  แต่ตัวเราทิ้งแม่ไว้คนเดียว
ให้ของขวัญวันแม่นับแต่นี้ โดยทำดีต่อแม่ก่อนแก่เฒ่า
ให้ท่านได้ประจักษ์รักของเรา ดีกว่าเฝ้าทำบุญให้เมื่อวายชนม์

พลังอันยิ่งใหญ่

แม่รักฟูมฟักลูก ชี้ทางถูกช่วยปลูกฝัง
มือแม่มีพลัง  หวังลูกเป็นเช่นคนดี
กอดใครไม่อุ่นเหมือน แม่ดุจเพื่อนเกลื่อนปรานี 
ห่วงใยไร้ราคี มีแต่เฝ้าเนาอาทร 
ลูกทุกข์แม่ปลุกปลอบ แม่ยังมอบคำสั่งสอน 
หวังลูกสุขอมร พรของแม่แผ่เมตตา 
“วันแม่" กลางแดนั้น ทุกทุกวันมั่นบูชา 
กราบกรานมิ่งมารดา จ้าแจ่มซึ้งซึ่งพระคุณ

คำสอนของแม่

ยามที่แม่พร่ำวอนสั่งสอนลูก เรื่องผิดถูกลูกก็ว่าแม่จู้จี้
ต่อเมื่อลูกเติบใหญ่จึงได้ดี เพราะคำที่แม่พูดไว้ไม่ผิดคำ
เมื่อยังเด็กลูกไม่เห็นคุณค่าแม่  เป็นบาปแท้ที่ลูกเถียงแม่เช้าค่ำ
ลูกกระทำความผิดนี้ประจำ ขอกล่าวคำขอโทษโปรดอภัย

กว่าจะได้เป็นแม่

เมื่อรู้ว่าตัวเธอนั้นตั้งท้อง เฝ้าประคองด้วยใจที่มุ่งหวัง
สิ่งที่ชอบเผ็ดร้อนเธอระวัง เพื่อปกกันลูกน้อยจะกระเทือน
แม้ไม่รู้ว่าจะชายหรือหญิง เธอประวิงเฝ้านับครบวันเคลื่อน
แม้จะเจ็บจะกลัวตัดทั้งปวง เธอปลื้มทรวงเสียงแว้แรกเริ่มดัง

เริ่มตั้งไข่ใจพองประคองลูก ความพันผูกแนบแน่นสุดขานไข
เริ่มหัดเดินหัดพูดแม่สุขใจ ก้าวแรกได้ให้ลูกด้วยผูกพัน
แม่เป็นครูคนแรกของชีวิต ชี้ถูกผิดให้ลูกรู้ด้วยความฝัน
เติบโตใหญ่รวยจนไม่สำคัญ ขอลูกฉันเป็นคนดีของสังคม

มาวันนี้แม่เริ่มแก่ชราล้า แม่มองหาลูกทุกคนอยู่ที่ไหน
จากอกแม่ลืมแม่ไม่ห่วงใย ถึงเศร้าใจแต่แม่ไม่โกรธเคือง
ถ้าใครยังมีแม่ขอเชิญเถิด กราบเท้าเทิดบาทแม่ประเสริฐเหลือ
กตัญญูรู้คุณบุญคุ้มตัว แม้สิ่งชั่วต้องแพ้พ่ายกตเวทิตาคุณ

แม่...แม่

รักของแม่ยิ่งใหญ่กว่าสิ่งไหน หาสิ่งใดมาเทียบมิได้หนา
ตั้งแต่แม่ตั้งท้องคลอดลูกยา อีกน้ำนมของมารดาให้ลูกกิน
แม่ถนอมกล่อมเกลี้ยงเลี้ยงลูกน้อย แม่เฝ้าคอยพัดวีให้ลูกสิ้น
แม่ยอมอดเมื่อให้ลูกนั้นได้กิน แม่ยลยินลูกน้อยดั่งกลอยใจ
แพรวา
ผู้ดูแลบอร์ด
สมาชิกระดับอาจารย์ C6

*

พลังน้ำใจ: 5575

« ตอบ #17 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 13:29:56 »

สวัสดีค่ะ สุขสันต์วันแม่ค่ะ แพรวาขอให้ท่าน เฮงๆ รวยๆเจ้าค่ะ

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1375001090.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1375001090.swf</a>
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 13:58:14 »

+ 1 *1-2* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณnuchka  ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:02:53 »

+ 1 *482* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณป้าเอ้  ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:08:03 »

+ 1 *351* แทนคำขอบคุณ สำหรับท่านเจ้าสำนักค่ะ  ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:15:48 »

+ 1 *316* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณQQ ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:17:28 »

+ 1 *3* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณ*ลักษ์* ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:21:20 »

+ 1 *1-2* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณwanachai  ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:21:32 »

+ 1 *1-2* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณgypsy ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #25 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:22:37 »

+ 1 *751* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณgoodrich  ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 14:49:45 »

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชินี
ขอพระองค์ทรงเป็นพระมิ่งขวัญ
ของปวงชนชาวไทย ตราบนานเท่านาน

ทีมงานผู้บริหารและสมาชิกApichoke.biz

cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 15:07:53 »

<a href="http://www.youtube-nocookie.com/v/2MX0niwS_AA?fs=1&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;color1=0x2b405b&amp;amp;color2=0x6b8ab6&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1" target="_blank">http://www.youtube-nocookie.com/v/2MX0niwS_AA?fs=1&amp;amp;hl=en_US&amp;amp;color1=0x2b405b&amp;amp;color2=0x6b8ab6&amp;amp;border=1&amp;autoplay=1</a>

สิ่งใดเล่า ที่เจ้านั้น ฝันอยากได้
แม่ยินดี ที่จะให้ ไม่หน่ายหนี
ถึงลำบาก หากกำลัง ยังพอมี
มอบสิ่งดี ที่สุดให้ ไม่รีรอ

อย่าลืมบอกรักคุณแม่ทุกๆวันนะคะ t"*รักแม่ที่สุดเลยค่ะ คิดถึง

cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 15:27:33 »

+ 1 *135* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณBright   ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
cane13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: 12 สิงหาคม 2010, 15:29:31 »

+ 1 *307* แทนคำขอบคุณ สำหรับคุณแพรวา   ขอบคุณนะคะ  ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์