ยินดีต้อนรับผู้เยี่ยมชม

หน้าแรก   หวยรัฐบาล หวยซอง Special VIP ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
"อภิโชค หวยซอง เลขเด็ด สูตรหวย ประกาศเพื่อทราบ"
"ข้อมูลในเว็บเขียนโดยสาธารณชน เป็นการเสนอแนะเพื่อเสี่ยงโชคซื้อสลากกินแบ่งรัฐบาลที่ถูกกฎหมายเท่านั้น ไม่มีการขายหวยทุกชนิด และ ไม่มีใครทราบว่าหวยจะออกตัวไหน โปรดใช้วิจารณญาณ"

หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร่วมแสดงความจงรักภักดีและถวายพระพรในหลวง 5 ธันวามหาราช พ่อของแผ่นดินไทย  (อ่าน 20590 ครั้ง)
♥$♥ ไพลิน ♥$♥
สมาชิกพิเศษ
Diamond Hero C9
*

พลังน้ำใจ: 17193

« ตอบ #30 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:37:06 »

พระราชประวัติเสด็จขึ้นครองราชย์

ขณะที่พระเจ้าน้องยาเธอ เจ้าฟ้าภูมิพลอดุลยเดช พระชนมพรรษา 18 พรรษา
รัฐบาลได้กราบบังคมทูลอัญเชิญขึ้นครองราชย์เป็นพระมหากษัตริย์ รัชกาลที่ 9 แห่งพระบรมราชจักรีงาศ์
เมื่อวันที่ 9 มิถุนายน นั้น ทรงเฉลิมพระปรมาภิไธยว่า สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช
และรัฐบาล ได้แต่งตั้งผู้สำเร็จราชการ บริหารราชกาลแผ่นดินแทนพระองค์ เนื่องจากยังทรงพระเยาว์
และต้องทรงศึกษา ต่อ ณ ต่างประเทศ

เมื่อวันที่ 15 สิงหาคม 2498 ได้เสด็จพระราชดำเนิน กลับไปทรงศึกษา ต่อ ณ กรุงโลซานน์
แม้พระองค์จะทรงโปรดวิชาวิศวกรรมศาสตร์แต่เพื่อประโยชน์ในการปกครองประเทศ
ได้ทรงเปลี่ยนมาศึกษา วิชาการปกครองแทน เช่น วิชากฎหมาย อักษรศาสตร์ รัฐศาสตร์ รัฐประศาสนศาสตร์ ภูมิศาสตร์
นอกจากนี้ ทรงศึกษา และฝึกฝนการดนตรีด้วยพระองค์เองด้วย

ใน พ.ศ. 2491 ระหว่างทรงศึกษาอยู่ ณ ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ 
สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช ได้ทรงขับรถยนต์ไปทรงร่วมงานที่สถานเอกอัครราชทูตไทย ณ กรุงปารีส
ได้ทรงพบและมีพระราชหฤทัยสนิทเสน่หาใน หม่อมราชวงศ์ สิริกิติ์ กิติยากร
ธิดาของหม่อมเจ้านักขัตมงคล กิติยากร เอกอัครราชทูตไทย ประจำกรุงปารีส

ในปีเดียวกันนี้ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงประสบอุบัติเหตุทางรถยนต์อย่างรุนแรง
ทรงบาทเจ็บที่พระพักตร์พระเนตรขวา และพระเศียร ทรงเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาลมอร์เซส์
โปรดฯให้หม่อมเจ้าราชวงศ์สิริกิติ์มาเฝ้าฯ ถวายการดูแลอย่างใกล้ชิด พระสัมพันธภาพจึงแน่นแฟ้นขึ้น
และต่อมาได้ทรงหมั้น หม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ เมื่อวันที่ 12 สิงหาคม 2492
โดยได้พระราชทานพระธำมรงค์วงที่สมเด็จพระบรมราชนกหมั้นสมเด็จพระราชชนนี

สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช ทรงได้รับการอภิบาลอย่างดียิ่งจากสมเด็จพระราชชนนี
จึงมีพระปรีชาสามารถปราดเปรื่อง และมีพระจริยวัตรเปี่ยมด้วยคุณธรรมทุกประการ
ซึ่งน้อมนำให้พระองค์เป็นพระมหากษัตริย์ผู้ทรงดำรงสิริราชสมบัติเพียบพร้อมด้วยทศพิศราชธรรม
จักรวรรดิวัตรธรรมและราชสังคหวัตถุ ทรงเจริญด้วยพระเกียรติคุณบุญญาธิการเจิดจำรัส
ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจทั้งปวงเพื่อประโยชน์สุขของปวงชน เป็นที่แซ่ซ้องสรรเสริญทุกทิศานุทิศในเวลาต่อมาตราบจนปัจจุบัน

สวัสดีค่ะ คุณgoodrich
ขอบคุณ คุณgoodrich มากๆนะคะ
วันนี้และทุกๆวันขอให้โชคดี มีความสุขมากๆค่ะ

ห้องขำขันเพลิดเพลิน  
www.apichoke.biz/index.php/topic,11438.0.html

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:38:05 »

พระราชพิธีราชาภิเษกสมรส

เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2493 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เสด็จพระราชดำเนินกลับประเทศไทย
โปรดเกล้าให้ตั้งการพระราชพิธีถวายพระเพลิงพระบรมศพพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล
ระหว่างวันที่ 28-30 มีนาคม 2493

และเมื่อวันที่ 28 เมษายน 2493
ทรงประกอบพิธีราชาภิเษกสมรส กับ หม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ กิติยากร ที่วังสระปทุม
โดย สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวีพระพันวสาอัยยิกาเจ้า
พระราชทานหลั่งน้ำพระมหาสังข์ทรงจดทะเบียนสมรส ตามกฏหมายเช่นเดียวกับประชาชน
ได้ทรงสถาปนาหม่อมราชวงศ์สิริกิติ์ ขึ้นเป็น พระราชินีสิริกิติ์

พระบรมราชาภิเษก

วันที่ 5 พฤษภาคม 2493 สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชได้ทรงประกอบพระราชพิธีบรมราชาภิเษก
ตามโบราณขัตติยราชประเพณี ณ พระที่นั่งไพศาลทักษิณ ในพระมหาราชวัง
เฉลิมพระปรมาภิไธยตามจารึกในพระสุพรรณบัฏว่า

“ พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช มหิตลาธิเบศร รามาธิบดี จักรีนฤบดินทร สยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร”

และได้พระราชทานพระปฐมบรมราชโองการเป็นสัจวาจาว่า
“ เราจะครองแผ่นดินโดยธรรม เพื่อประโยชน์สุขของมหาชนชาวสยาม”

ในการนี้ ได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯสถาปนาเฉลิมพระเกียรติยศ
สมเด็จพระราชินีสิริกิติ์ พระอัครมเหสีเป็น สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินี

วันที่ 5 มิถุนายน 2493 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้เสด็จพร้อมด้วย
สมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินี ไปยังสวิตเซอร์แลนด์อีกครั้ง เพื่อทรงรักษาพระสุขภาพ
และเสด็จพระราชดำเนินนิวัติพระนคร เมื่อ 2 ธันวาคม 2494
ประทับ ณ พระตำหนักจิตรลดารโหฐาน และพระที่นั่งอัมพรสถาน

ทั้งสองพระองค์มีพระราชธิดา และพระราชโอรส 4 พระองค์ดังนี้

1 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี
ประสูติเมื่อ 4 เมษายน 2494 ณ โรงพยาบาลมองซัวนี่ โลซานน์

2 สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าวชิราลงกรณ์ฯ
ประสูติเมื่อ 28 กรกฏคม 2495 ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน
ต่อมา ทรงได้รับสถาปนาเป็น สมเด็จพระบรมโอรสาธิราช เจ้าฟ้ามหาวชิราลงกรณฯ สยามมกุฎราชกุมาร
เมื่อ 28 กรกฏคม 2515

3 สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าสิรินธรเทพรัตนสุดา กิติวัฒนาดุลนโสภาคย์
ประสูติเมื่อ 2 เมษายน 2498 ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน ภายหลังทรงได้รับสถาปนาเป็น
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา เจ้าฟ้ามหาจักรีสิรินธร รัฐสีมาคุณากรปิยชาติ สยามบรมราชกุมารี
เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2520

4 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี ประสูติเมื่อ 4 กรกฏาคม 2500 ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน

สวัสดีค่ะ คุณgoodrich
ขอบคุณ คุณgoodrich มากๆนะคะ
วันนี้และทุกๆวันขอให้โชคดี มีความสุขมากๆค่ะ

www.apichoke.biz/index.php/topic,11438.0.html

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:40:13 »

ทรงพระผนวช

เมื่อวันที่ 22 ตุลาคม 2499 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
ได้ทรงพระผนวช ณ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม ทรงจำพรรษา ณ พระตำหนักปั้นหย่า วัดบวรนิเวศวิหาร
ปฏิบัติพระศาสนกิจ เป็นเวลา 15 วัน
ระหว่างนี้ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์พระบรมราชินีนาถ ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจแทนพระองค์
ต่อมาจึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ สถาปนาเป็น สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ

ในรัชกาลนี้ ได้ทรงพระกรุณาสถาปนาพระอิสริยยศสมเด็จพระบรมชนกนาถ ขึ้นเป็น
สมเด็จพระมหิตลาธิเบศรอดุลยเดชวิกรมพระบรมราชชนก

ทรงสถาปนา สมเด็จพระราชชนนี เป็น สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี

ทรงสถาปนา สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา
เป็น สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลนาณิวัฒนา กรมหลวงนราธวาสราชนครินทร์
และทรงประกอบพระราชพิธีเฉลิมพระปรมาภิไธย
สมเด็จพระบรมเชษฐาธิราช พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล ใหม่
เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน 2539 เพื่อให้สมพระเกียรติตามโบราณขัตติยราชประเพณี

ทั้งนี้ด้วยพระจริยวัตรอันเปี่ยมด้วยพระกตัญญูกตเวทิตาธรรม
อันเป็นที่แซ่ซ้องสรรเสริญ พระปรมาภิไธยใหม่ที่ทรงสถาปนาคือ

“ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล อดุลยเดชวิมลรามาธิบดี
จุฬาลงกรณราชปรียวรนัดดา มหิตลานเรศวรางกูร ไอศูรยสันตติวงศนิวิฐ
ทศพิศราชธรรมอุกษฏนิบุณ อดุลยกฤษฏาภินิหารรังสฤษฏ์ สุสาธิตบูรพาธิการ
ไพศาลเกียรติคุณอดุลพิเศษ สรรพเทเวศรานุรักษ์ ธัญอรรคลักษณวิจิตร
โสภาคย์สรรพางค์ มหาชโนตมางคประณตบาทบงกชยุคล อเนกนิกรชนสโมสรสมมต
ประสิทธิวรยศมโหดมบรมราชสมบัติ นพปฏลเศวตฉัตราดิฉัตร สรรพรัฐทศทิศวิชิตไชย
สกลมไหศวริยมหาสวามินทร มเหศวรมหินทรมหารามาธราชวโรดม บรมนาถชาติอาชาวไศรย
พุทธาทิไตรรัตนสรณารักษ์ วิศิษฏศักตอัครนเรษราธิบดี เมตตากรุณา สีตลหฤทัย
อโนปมัยบุญการ สกลไพศาลมหารัษฏาธิบดี พระอัฐมรามาธิบดินทรสยามินทราธิราช บรมนาถบพิตร”

สวัสดีค่ะ คุณเคน
ขอบคุณ คุณเคน มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:42:04 »

ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชา
๕ ธันวามหาราช

ขอให้พระองค์ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
เป็นมิ่งขวัญ ปวงชนชาวไทยชั่วกาลนาน เทอญ

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า

ท่าน apichoke    
Administrator

คุณ goodrich
Webmaster

♥~✪ Cane ✪~✿
ผู้ช่วยWebmaster

คณะผู้บริหาร ทีมงานApichoke.biz
ทีมงานและอาจารย์ท่านนักคำนวณห้องหวยรัฐบาลห้องหวยซอง-หนังสือรายปักษ์
และสมาชิก Apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณ♥~✪ Cane ✪~✿
ขอบคุณ คุณ♥~✪ Cane ✪~✿ มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:43:29 »

ขอให้พระองค์ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
เป็นมิ่งขวัญ ปวงชนชาวไทยชั่วกาลนาน เทอญ

เค
ผู้ดูแลบอร์ด

สวัสดีค่ะ คุณเค
ขอบคุณ คุณเค มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:44:37 »

กษัตริย์ไทย ดำรงอยู่ คู่ดินฟ้า
สืบราชมา ประชาสุข ดลทุกข์สิ้น
อัคร-พระมหา นวมินทร์
ทั่วปฐพินทร์ รักเชิดชู พระภูวไนย

ทรงมีพระ ปรีชา สามารถเลิศ
ทั้งประเสริฐ ด้วยเมตตา อันยิ่งใหญ่
ทรงงานเพื่อ ปวงราษฎร์ ผองชาติไทย
กิตติศัพท์ ระบือไป ในโลกา

พระชนม์ยืน ผ่านมา อีกคำรบ
เวียนมาครบ แปดสิบห้า พระชันษา
ขอเทพไท้ ได้คุ้มครอง องค์ราชา
เป็นกษัตริยา-ธิราช คู่ชาติไทย

ท่าน apichoke Administrator
คุณ goodrich Webmaster

ขอเรียนเชิญอาจารย์ ทีมงานและสมาชิกดอทบิซ ทุกๆท่าน
ร่วมแสดงความจงรักภักดีและถวายพระพรในหลวง
5 ธันวามหาราช พ่อของแผ่นดินไทย นะคะ

http://www.apichoke.biz/index.php/topic,14399.msg555904.html#msg555904

ขอบคุณ คุณ♥~✪ Cane ✪~✿ มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:46:26 »

๕ ธันวา มหาราช

..*เฉลิมพระชนมพรรษาในครานี้
สดุดี องค์ราชัน ให้สุขศานต์
ขอทวยเทพ ทั้งเทพไท้ ในพิมาน
ดลบันดาล ประสานพร ขจรสุรีย์

..*ธ ผู้ทรง เหน็ดเหนื่อย เพื่อปวงชน
ธ ภูมิพล ปกครองไท้ ให้สุขศรี
    ธ ผู้ทรง องค์มหาราช ปราชญ์ปฐพี
    ธ ภูมี ภูวดล พระชนม์ยิ่งยืนนาน../

..**..
..ประพันธ์โดย tiger6844..

นามปากกา tiger6844 Broadcaster

ธง ธง ธง ธง ธง

สวัสดีค่ะ คุณ tiger6844
ขอบคุณ คุณ tiger6844 มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:47:36 »

สวัสดีค่ะ คุณ @♦อุ๋ยโหย๋♦@
ขอบคุณ คุณ @♦อุ๋ยโหย๋♦@ มากๆนะคะ

Tee1
รองหัวหน้าสื่อสารมวลชน
*

พลังน้ำใจ: 29580

ไม่จำเป็นต้องทำตัวดี ให้ใครชมว่าดี

« ตอบ #38 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:48:35 »

สวัสดีวันเสาร์ครับ
ขอให้สดชื่นรวยๆและมีความสุขตลอดวันนะครับ

บทกลอนคลายเครียด
http://www.apichoke.biz/index.php/topic,12009.0.htm
สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:49:40 »

“…คุณธรรมสำคัญอย่างหนึ่งที่ควรจะตั้งไว้ประจำตัวประจำใจก็คือปัญญา ความฉลาดสามารถคิดพิจารณาเรื่องต่างๆ สิ่งต่างๆ ได้อย่างกระจ่างแจ่มชัด ซึ่งเกิดจากจิตใจที่มั่นคงเป็นกลาง ไม่ตกอยู่ในอำนาจอคติ และช่วยให้บุคคลสามารถค้นหาสาระเหตุผลของเรื่องทั้งปวงได้อย่างถูกต้องเที่ยงตรง ทั้งสามารถจำแนกแจกแจงความผิดถูก ชั่วดี ควรไม่ควร ในกิจที่ทำ คำที่พูด เรื่องที่คิดทุกอย่างได้…”

พระบรมราโชวาท

ในพิธีพระราชทานปริญญาบัตรแก่นิสิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ณ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

วันศุกร์ที่ 15 กรกฎาคม 2526

สวัสดีค่ะ คุณ bright
ขอบคุณ คุณ bright มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:51:59 »

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ไพลิน
รองหัวหน้าPublic Relations apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณ♥$♥ ไพลิน ♥$♥
ขอบคุณ คุณ♥$♥ ไพลิน ♥$♥  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:52:41 »

สวัสดีวันเสาร์ครับ
ขอให้สดชื่นรวยๆและมีความสุขตลอดวันนะครับ

สวัสดีค่ะ คุณที
ขอบคุณ คุณที มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:54:51 »

เทิดพระองค์ ทรงบิดา ประชาชาติ ประมุขศาสตร์ ศิลปิน ปิ่นสง่า
ภูมิพลล้นเกล้า ชาวประชา ไทยทั่วหน้า ขอพระองค์ ทรงพระเจริญ

ข้าพระพุทธเจ้า pat12

สวัสดีค่ะ อาจารย์pat12
ขอบคุณ อาจารย์pat12  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #43 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:56:15 »

ขอพระองค์ ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

จอมขวัญ
รองหัวหน้าPublic Relations apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณจอมขวัญ
ขอบคุณ คุณจอมขวัญ  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:57:42 »

สวัสดีค่ะ คุณtiger6844
ขอบคุณ คุณtiger6844  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 14:58:54 »

๕ ธันวา มหาราช

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้า ด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
mimmy 111
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด
vin
สมาชิกพิเศษ
สมาชิก Apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณ✿~ mimmy111 ✿~ㅤ
ขอบคุณ คุณ✿~ mimmy111 ✿~ㅤ  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:00:18 »

ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
 s'~ s'~ s'~ s'~ s'~ s'~ l|L l|L l|L love love love==KING=== love love l|L l|L

สวัสดีค่ะ คุณyuttachai
ขอบคุณ คุณyuttachai  มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:01:24 »

ทีฆายุโก โหตุ มหาราชา
5 ธันวาคมมหาราช

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรแก่ปวงชนชาวไทยตลอดไป
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ข้าพระพุทธเจ้า yada
รองหัวหน้าPublic Relations
apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณ@ yada @
ขอบคุณ คุณ@ yada @ มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:02:36 »

ธ ทรงเป็น พ่อหลวง ของปวงไทย
พระหทัย เปี่ยมล้น ชนสรรเสริญ
ชาวประชา แซ่ซ้อง ร้องทรงพระเจริญ
พระดำเนิน แห่งใด ล้วนได้ยิน

ดุจสายน้ำ หล่อเลี้ยง ทุกชีวิต
ทรงสถิตย์ ทั่วแคว้น แดนไทยสิ้น
เสด็จถึง ทุกแห่ง ในแผ่นดิน
แม้ในถิ่น แดนดง ป่าพงไพร

อันพระคุณ ล้นฟ้า หาที่สุด
เปรียบประดุจ บิดา มาโปรดให้
ลูกทุกคน ที่เห็น เป็นชาติไทย
อยู่อาศัย ร่มเงา พระบารมี

ในวาระ ห้าธันวา มาบรรจบ
ขอประนบ กราบองค์ พระทรงศรี
ให้พระองค์ ทรงเกษม แลเปรมปรีด์
เป็นชีวี ลูกหลานไทย ไปตลอดกา

ข้าพระพุทธเจ้า มลV999
ทีมงานอภิโชค.โอ อาร์จี

สวัสดีค่ะ คุณ♥★♥V999♥★♥
ขอบคุณ คุณ♥★♥V999♥★♥ มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:05:27 »

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เสด็จออกท้องพระโรง ศาลาราชประชาสมาคม วังไกลกังวล จ.ประจวบคีรีขันธ์

เนื่องในวโรกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ครบรอบ 86 พรรษา ในวันที่ 5 ธันวาคม 2556

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ทรงมีพระราชดำรัสตอบ พระบรมวงศานุวงศ์
คณะรัฐมนตรี ข้าราชการ ทหารทุกหมู่เหล่า และประชาชนที่มาเฝ้ารับเสด็จ

ความว่า

ขอขอบพระทัย และขอบใจท่านทั้งหลายเป็นอย่างยิ่ง
ที่มีไมตรีจิตพรั่งพร้อมกันมาให้พร
รวมทั้งให้คำมั่นสัญญาด้วยประการต่างๆ
ข้าพเจ้าขอแสดงสนองพรและไมตรีจิตทั้งนั้นด้วยใจจริงเช่นกัน

บ้านเมืองของเราเป็นสุขสืบมาช้านาน เพราะเรามีความเป็นปึกแผนในชาติ
และต่างบำเพ็ญกรณียกิจตามหน้าที่ให้สอดคล้องเกื้อกูลกัน เพื่อประโยชน์ของชาติ
คนไทยทุกคนจึงควรตระหนักในข้อนี้ให้มาก
และตั้งใจประพฤติตัวปฎิบัติงานให้สมฐานะและหน้าที่
เพื่อให้สำเร็จประโยชน์ส่วนรวมคือความมั่นคงปลอดภัยของชาติบ้านเมืองไทย

ขออำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัย สิ่งศักดิ์สิทธิ์
จงคุ้มครองรักษาท่านทุกคนให้มีแต่ความสุขความเจริญตลอดไป

ขอบคุณ คุณ♥~✪ Cane ✪~✿มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:06:27 »

สวัสดีค่ะ คุณZYGOTES
ขอบคุณ คุณZYGOTES มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:07:43 »

๘๖ พรรษา มหาราช
ไทยทั้งชาติ ร้อยรัก สมัครสมาน
ทศพิธ ราชธรรม น้อมนำกาล
พระทรงงาน ยอดยิ่ง มิ่งเมืองไทย
เป็นแบบอย่าง ทางถูก ให้ลูกหลาน
ก่อเกิดการ งานหลัก จากพิสัย
ให้รักษ์น้ำ รักษ์ดิน คู่ถิ่นไทย
น้ำพระทัย มหาราช ของชาติไทย
เศรษฐกิจ พอเพียง เลี้ยงชีวิต
ทรงอุทิศ เวลา เงินตราให้
ทรงตรากตรำ ทำเอง จากจิตใจ
ต้องการให้ เห็นจริง ทุกสิ่งงาน
ความสำเร็จ เสร็จสม อารมณ์หวัง
เสริมพลัง สร้างความคิด ลิขิตขาน
พระทรงชัย ไตร่ตรอง มองเห็นการณ์
เพื่อลูกหลาน รุ่งเรือง เมืองไทยงาม

สวัสดีค่ะ คุณพีพี
ขอบคุณ คุณพีพี มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #52 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:08:41 »

๘๖ พรรษา มหาราช
ไทยทั้งชาติ ร้อยรัก สมัครสมาน
ทศพิธ ราชธรรม น้อมนำกาล
พระทรงงาน ยอดยิ่ง มิ่งเมืองไทย
เป็นแบบอย่าง ทางถูก ให้ลูกหลาน
ก่อเกิดการ งานหลัก จากพิสัย
ให้รักษ์น้ำ รักษ์ดิน คู่ถิ่นไทย
น้ำพระทัย มหาราช ของชาติไทย
เศรษฐกิจ พอเพียง เลี้ยงชีวิต
ทรงอุทิศ เวลา เงินตราให้
ทรงตรากตรำ ทำเอง จากจิตใจ
ต้องการให้ เห็นจริง ทุกสิ่งงาน
ความสำเร็จ เสร็จสม อารมณ์หวัง
เสริมพลัง สร้างความคิด ลิขิตขาน
พระทรงชัย ไตร่ตรอง มองเห็นการณ์
เพื่อลูกหลาน รุ่งเรือง เมืองไทยงาม

สวัสดีค่ะ คุณborder2003
ขอบคุณ คุณborder2003 มากๆนะคะ

สมาชิกพิเศษ
*

« ตอบ #53 เมื่อ: 14 ธันวาคม 2013, 15:09:51 »

... Smiley ...
ทีฆายุโก  โหตุ  มหาราชา
... Smiley ...

พระคุณพ่อ   ของแผ่นดิน   ถิ่นสยาม
คุณความงาม   เกริกไกร   แผ่ไพศาล
สถิตย์สถาพร   ขจรไกล    ไปชั่วกาล
ยั่งยืนนาน   ขวัญประชา   สุขสมปอง
ขอคุณพระ    ไตรรัตน์    สิ่งศักดิ์สิทธิ์
เทพทุกทิศ    ในโลกหล้า    มาปกป้อง
เทวาไกลใกล้ พระองค์ ทรงคุ้มครอง
ไทยทั้งผอง ขอน้อมใจ ถวายพระพร

... ธง ...
ข้าพระพุทธเจ้า..sofar*
ผู้ช่วยผู้ดูแลบอร์ด และ สมาชิกทุกท่านของ

Apichoke.biz

สวัสดีค่ะ คุณsofar
ขอบคุณ คุณsofar มากๆนะคะ

goodrich
Admin
Golden Hero C8
*

พลังน้ำใจ: 26563

« ตอบ #54 เมื่อ: 16 ธันวาคม 2013, 21:29:56 »

ผมในนามตัวแทนทีมงานอภิโชค
ขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ได้ร่วมถวายคำอวยพรให้ในหลวง พ่อของแผ่นดิน
ขอบคุณครับ
Goodrich

หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์